Diễn đàn CFO Việt Nam - Diễn đàn dành cho CFO và những người quan tâm đến hoạt động quản lý tài chính doanh nghiệp tại Việt Nam.

Hôm nay, 28 Tháng 7 2014, 19:19
Thời gian được tính theo giờ UTC + 7 Giờ

Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 10 bài viết ] 
 Cau truc von cua doanh nghiep? 
Người gửi Nội dung

Đã gửi: 0 Cảm ơn
Đã nhận: 0 Cảm ơn
Gửi bài Cau truc von cua doanh nghiep?
Cac ban cho minh hoi, dau la uu nhuoc diem cua quan diem truyen thong trong viec xac dinh cau truc von toi uu cua doanh nghiep?
Theo MM, gia tri cua doanh nghiep la gia tri cua cac tai san cua doanh nghiep tao nen doanh nghiep, no khong phu thuoc cau truc von cua doanh nghiep ntn (trong truong hop ko co thue thu nhap doanh nghiep), dieu nay lam cho gia tri doanh nghiep khong doi? Vay theo quan diem truyen thong, gia tri doanh nghiep la gia tri cua cac dong no va von co phan?

Sửa lần cuối bởi uehk33 vào ngày 21 Tháng 4 2010, 14:51 với 1 lần sửa trong tổng số.

21 Tháng 4 2010, 14:40
Xem thông tin cá nhân
Hình đại diện của thành viên

Đã gửi: 495 Cảm ơn
Đã nhận: 176 Cảm ơn
Gửi bài Re: Cau truc von cua doanh nghiep?
Quan điểm truyền thống là quan điểm như thế nào hả bác? Bác đưa câu hỏi cụ tỷ hơn nữa thì mọi người dễ trả lời cho bác hơn.

No one can be trusted when it comes to ca$h

21 Tháng 4 2010, 14:50
Xem thông tin cá nhân

Đã gửi: 32 Cảm ơn
Đã nhận: 8 Cảm ơn
Một chuyên gia từng nói thế này:
-Ưu điểm lớn nhất của việc dùng nợ thay cho vốn chủ sỡ hữu đó là lãi suất mà doanh nghiệp phải trả trên nợ được miễn thuế. Trong khi đó thì cổ tức hay các hình thức thưởng khác cho chủ sỡ hữu phải bị đánh thuế. Trên nguyên tắc mà nói, nếu chúng ta thay vốn chủ sở hữu bằng nợ thì sẽ giảm được thuế doanh nghiệp phải trả, và vì thế tăng giá trị của doanh nghiệp lên.
--Ưu điểm thứ hai của nợ, đó là thông thường nợ rẻ hơn vốn chủ sỡ hữu. – nói đơn giản là lãi suất ngân hàng, hay lãi suất trái phiếu thấp hơn nhiều soi với lãi suất kỳ vọng của nhà đầu tư. Do đó khi tăng nợ tức là giảm chi phí chi ra trên một đồng tiền mặt và vì thế tăng cao lợi nhuận, cũng như gía trị của công ty. Vì tính chất này mà tỷ số nợ trên vốn chủ sỡ hữu còn được gọi là tỷ số đòn bẩy.
- Khuyết : doanh nghiệp không thể tăng nợ lên mức quá cao so với chủ sỡ hữu. Khi đó công ty sẽ rơi vào tình trạng tài chính không lành mạnh, và dẫn đến những rủi ro khác.
- Khuyết của vốn chủ sỡ hữu đó là giá thành (hay chi phí) của nó cao hơn chi phí của nợ.Việc này cùng với tính chất không được miễn trừ thuế làm cho chi phí vốn càng cao hơn.
- Khuyết: vốn chủ sỡ hữu càng cao, số lượng người chủ sỡ hữu càng nhiều, thì áp lực về kỳ vọng của nhà đầu tư cũng như sự quản lý, giám sát của họ lên các nhà điều hành công ty càng lớn.
- Ưu: Tăng vốn chủ sỡ hữu sẽ khi công ty cần tiền sẽ cân bằng với nợ và giữ cho công ty ở trong tình trạnh tài chánh lành mạnh.
- Ưu:khi thị trường định giá cổ phiếu của nó cao hơn giá trị nội tại. Phát hành vốn trong trường hợp đó sẽ tạo ra lợi nhuận tài chánh cho công ty, và thực chất là tăng phần lãi nhuận cho những nhà đầu tư hiện hữu.

21 Tháng 4 2010, 14:59
Xem thông tin cá nhân
Có 2 Thành viên muốn cảm ơn Isabella Pham cho bài viết này:
Cash, TiCiKey

Y minh la so sanh quan diem truyen thong va quan diem cua MM.

21 Tháng 4 2010, 15:30
Xem thông tin cá nhân

Đã gửi: 48 Cảm ơn
Đã nhận: 43 Cảm ơn
NgocNga đã viết:
- Khuyết: vốn chủ sỡ hữu càng cao, số lượng người chủ sỡ hữu càng nhiều, thì áp lực về kỳ vọng của nhà đầu tư cũng như sự quản lý, giám sát của họ lên các nhà điều hành công ty càng lớn.
.
Theo em thấy nợ càng cao thì áp lực về quản lý và giám sát của cổ đông lên ban điều hành doanh nghiệp càng lớn nữa, đòi hỏi cái Ông CEO đó phải là người như thế lào phải không ạ :lol:

Nói thật ra hiện tại bây giờ em cũng không biết ứng dụng như thế nào cho hợp lý giữa vốn vay và vốn chủ sở hữu mặc dù lý thuyết chúng ta nêu lên được ưu và nhược. Em là người thích mạo hiểm nên rất thích nợ, nhưng nợ đến điểm nào cần dừng có bác nào đã ứng dụng được chỉ giáo cho em biết với.
Xin hậu tạ :lol:

21 Tháng 4 2010, 15:40
Xem thông tin cá nhân
Có 2 Thành viên muốn cảm ơn Minh Huong76 cho bài viết này:
Cash, ttx

tren ly thuyet minh doc thi khi doanh nghiep vay nhieu no, ho se duoc huong loi ich tu tam chan thue, ban dau o muc no thap thi chi phi kiet que tai chinh chua cao, nhung khi vuot qua diem nay thi chi phi kiet que se tang len, luc do no se bu tru voi hien gia tam chan thue, va tu do lam mat di loi ich tu tam chan thue nay. Trong sach day, cau truc von toi uu la khi khoang tang len tu tam chan thue dung bang khoan tang them cua chi phi kiet que tai chinh.

Sửa lần cuối bởi uehk33 vào ngày 21 Tháng 4 2010, 16:00 với 1 lần sửa trong tổng số.

21 Tháng 4 2010, 15:47
Xem thông tin cá nhân

Đã gửi: 48 Cảm ơn
Đã nhận: 43 Cảm ơn
Bác có thể viết chữ có dấu được không? em khó đọc quá.

21 Tháng 4 2010, 15:55
Xem thông tin cá nhân

Nick cua minh la stylelife217. Ban nao co y kien thi gui Y!M cho minh nha. Mih hoc tai truong dai hoc kinh te, rat mong su dong gop y kien cua moi nguoi. Kien thuc ma, chia se, trao doi nhieu de tien bo.

21 Tháng 4 2010, 16:45
Xem thông tin cá nhân

Đã gửi: 45 Cảm ơn
Đã nhận: 7 Cảm ơn
uehk33 đã viết:
Nick cua minh la stylelife217. Ban nao co y kien thi gui Y!M cho minh nha. Mih hoc tai truong dai hoc kinh te, rat mong su dong gop y kien cua moi nguoi. Kien thuc ma, chia se, trao doi nhieu de tien bo.

Viết tiếng Việt có dấu, chính là tôn trọng chính mình.

24 Tháng 4 2010, 11:43
Xem thông tin cá nhân
Có Thành viên muốn cảm ơn ngtienvinh cho bài viết này:
Cash

Cũng muốn tôn trọng bản thân lắm chứ, nhưng do mình mới cài Windows 7 nên khi vô IE8, mình đánh dấu tiếng việt ko dc, mới cài bác Firefox đây.

26 Tháng 4 2010, 12:41
Xem thông tin cá nhân
Hiển thị những bài viết cách đây:  Sắp xếp theo  
Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 10 bài viết ] 

Ai đang trực tuyến?

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào đang trực tuyến.1 khách.

Bạn không thể tạo chủ đề mới.
Bạn không thể trả lời bài viết.
Bạn không thể sửa những bài viết của mình.
Bạn không thể xoá những bài viết của mình.