Diễn đàn CFO Việt Nam - Diễn đàn dành cho CFO và những người quan tâm đến hoạt động quản lý tài chính doanh nghiệp tại Việt Nam.

Hôm nay, 23 Tháng 3 2017, 13:08
Thời gian được tính theo giờ UTC + 7 Giờ

Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 14 bài viết ]  Chuyển đến trang 1, 2  Trang kế tiếp
 Ngày đầu tiên làm CFO 
Người gửi Nội dung

Đã gửi: 3 Cảm ơn
Đã nhận: 77 Cảm ơn
Gửi bài Ngày đầu tiên làm CFO
Chuyện nghề

Ngày đầu tiên làm CFO

Tác giả: nlp

Hôm đó là ngày đầu tiên mình làm CFO cho công ty đa quốc gia này, nghĩ lại việc mình làm thấy buồn cười mà vẫn hơi run. Vừa chuyển từ công ty khác sang, chính sách của công ty mới mình chưa nắm hết, nên phải mất thời gian ngâm cứu, từ từ cho khoai nó nhừ.

Ngay buổi chiều ngày đầu tiên đó nhận được expense report (báo cáo chi phí) của xếp nhớn trực tiếp của mình (tức nhiên là CEO rồi). Trước khi về đây mình nghe ta đồn là xếp này khó tính lắm, hay bắt bẻ linh tinh. Nhưng kệ, mình cứ làm việc mình là được… Ái chà, xếp bên này đi công tác xài sang nhỉ. Tiêu chuẩn khách sạn 5 sao, phòng suite (tiếng Việt là gì mình không chắc vì mình chẳng phải nghề khách sạn) hơn 200 Đô Mỹ 1 đêm. Rượu vang đỏ tiếp khách ăn tối cũng mấy chăm :) . Ơ, nhưng lại có cả tiền mua báo đọc ở sân bay. Cái vụ này bên công ty cũ của mình hổng có. Chắc không thanh toán được rồi. Cho chắc ăn, mình vào mạng nội bộ để kiểm tra chính sách chi tiêu. Hì hì, công ty này cũng tương tự công ty cũ của mình, “báo chí và ấn phẩm định kỳ phải được được đặt tập trung dưới tên bộ phận/công ty. Không đặt dưới tên cá nhân”. Mấy công ty đa quốc gia này cóp pi của nhau hay sao ý nhể :lol: .

Nhưng hôm nay là ngày đầu tiên làm CFO ở công ty mới, nhận expense report đầu tiên của sếp nhớn. Trả lại báo cáo bảo xếp loại khoản mua báo ở sân bay ra thì có mà… xếp thù chết. Vấn đề không phải là mấy Đô mua báo, lương xếp hơn chục ngàn 1 tháng, đáng gì. Nhưng trả expense report lại chẳng hoá ra bảo xếp không biết chính sách chi tiêu của công ty à! Hạt bí quá. Hay là CFO trước vẫn trả? Mà có trả thì không đúng với chính sách công ty, mình chả quan tâm. Việc của CFO là ký nháy vào expense report của CEO, sau đó định kỳ hàng quý gửi tóm tắt kèm theo copy báo cáo chi phí của CEO để gửi cho xếp nhớn ở vùng phê duyệt cuối cùng (mà lắm lúc xếp vùng cũng uỷ quyền cho CFO vùng xem và phê duyệt). Nếu mình đồng ý trả tiền xếp mua báo, quý tới gửi tóm tắt lên xếp vùng mà bị bác lại thì khổ. Không khéo mình lại bị ông CFO vùng la vì tội không giám sát thực hiện chính sách chi tiêu công ty! Tiến thoái lưỡng nan.

Dài dòng quá nhỉ, túm lại là hôm đó mình quyết định dư thía lày. Mình hiên ngang bước vào phòng làm việc của CEO, khen cà vạt đẹp, the color matches (hé hé, match với màu rèm cửa). Và rằng xếp à, chắc xếp bận rộn quá đâm ra đãng trí hay sao mà lại để cô Trợ lý liệt kê cả tiền mua báo vào thía lày. Theo chính sách của công ty, phần x, mục y, điểm z, tiền mua báo không được thanh toán. May mà tôi để ý đến ba cái chuyện chi tiết lặt vặt này, chứ để bên vùng nhìn thấy thì bộ phận Tài chính ở Việt Nam lại bị mang tiếng là bất cẩn, mà xếp có khi lại bị hiểu sai… Mình bắn một tràng không ngừng nghỉ, mặt xếp từ tái chuyển sang đỏ rồi lại hồng hào trở lại. Kết thúc câu chuyện, xếp không phải người Liên Xô, nhưng cười như Liên Xô. Hú hồn.

Mấy năm sau xếp đã nghỉ hưu. Có lần gặp lại, xếp bảo ngày đấy cậu ranh thế. Mà lại rất liều. Dám bắt thủ trưởng trực tiếp làm lại báo cáo chi phí trong ngày đầu tiên làm CFO ở công ty mới. Nhưng vì cậu làm đúng, nên tôi mới khoái. Cùng thời gian đó, có xếp nhỡ còn mua mấy chậu cây cảnh đến nhà tặng lấy lòng tôi đấy.

Hờ hờ, cái này mới nghe. Mình cứ tưởng người Việt Nam mình mới hay phải nịnh thủ trưởng :lol:

nlp.

Các câu Chuyện nghề được tác giả thu thập và ghi chép từ trải nghiệm thực tế của những người làm Giám đốc Tài chính và quản lý tài chính ở các môi trường doanh nghiệp khác nhau. Một số chi tiết và tên riêng có thể được thay đổi.

28 Tháng 5 2009, 14:35
Xem thông tin cá nhân
Có 13 Thành viên muốn cảm ơn nlp cho bài viết này:
hondacodon, Hằng, Isabella Pham, Minh Uyen, ngtienvinh, nhihuynh2908, nhlan0, Pear59, thuhaidinhthi, TiCiKey, trongttt, ttminhchau, ttx

Đã gửi: 152 Cảm ơn
Đã nhận: 125 Cảm ơn
Gửi bài Re: Ngày đầu tiên làm CFO
Văn rất dí dỏm và hay, mong mọi người tham gia chia sẻ " Ngày đầu tiên" hay "Tuần đầu tiên" hay cái gì liên quan đến ......."....Tiên " là được.

Bác @nlp chắc thu nhập nhuận bút khá lắm nhỉ, nhớ lúc nào khao anh em nhé.

28 Tháng 5 2009, 16:05
Xem thông tin cá nhân Tài khoản Yahoo Ghé thăm website của người gửi

Đã gửi: 32 Cảm ơn
Đã nhận: 8 Cảm ơn
Mong tiếp tục được học hỏi các tuyệt chiêu của bác, quá tâm đắc! quá đắc nhân tâm!
Cảm ơn bác nlp nhiều nhiều! :D

29 Tháng 5 2009, 08:25
Xem thông tin cá nhân
Hình đại diện của thành viên

Đã gửi: 137 Cảm ơn
Đã nhận: 244 Cảm ơn
em thấy bác nlp rất khó tính và rất nguyên tắc. :P

30 Tháng 5 2009, 23:07
Xem thông tin cá nhân

Đã gửi: 42 Cảm ơn
Đã nhận: 9 Cảm ơn
Hành xử của bác quá tuyệt. Lí bí cũng đc giải quyết êm du. Em lại thấy bác ý rất dí dỏm, nguyên tắc và thận trọng thì tất nhiên là ko thể thiếu
Em cũng rất tâm đắc

02 Tháng 6 2009, 15:23
Xem thông tin cá nhân

Đã gửi: 10 Cảm ơn
Đã nhận: 46 Cảm ơn
Câu chuyện ngày đầu tiên làm CFO của tôi là thế này: Hôm đó là một ngày không mưa không nắng nói chung là đẹp trời. Sau chuyến công tác tại Hà Nội về SEP Tổng gọi lên văn phòng TGĐ và trao quyết định bổ nhiệm CFO, một cái quyết định rất hoành tráng. SEP chỉ nói vài câu trong đó có câu nói đến bây giờ vẫn không thể quên được. "Cố gắng lên em, tất cả đang ở phiá trước".
Phòng làm việc của Tôi không phải là phòng riêng như của các CFO khác mà Tôi quen biết, tôi không muốn có sự phân biệt giữa các Nhân viên, Tôi ngồi ở một vị trí mà tôi có thể quan sát hết được các Nhân viên của mình và mọi Nhân viên có thể nhìn thấy tôi trước khi bắt đầu một ngày làm việc mới. Tôi muốn họ biết rằng Tôi lúc nào cũng ở bên cạnh họ không bị ngăn cánh bởi cái vách kiếng vô tri hoặc một cánh cửa với mỗi lần ra vào nghe rầm rầm.
Đến bây giờ Tôi vẫn cứ đi lên phía trước dù có nhiều khó khăn nhưng Tôi chưa bao giờ đầu hàng.

03 Tháng 6 2009, 19:37
Có 2 Thành viên muốn cảm ơn khuatquangthin cho bài viết này:
Cash, ttx

Chi tiết bác Thìn nêu hơi thú vị nha, có ai để ý không nhẽ "Phòng làm việc của Tôi không phải là phòng riêng như của các CFO khác". Có ai giống như vậy nữa không?

Bác Thìn cắt giảm chi phí như vậy liệu có ổn không đây

04 Tháng 6 2009, 09:12
Có 2 Thành viên muốn cảm ơn TiCiKey cho bài viết này:
Cash, ttx

Đã gửi: 6 Cảm ơn
Đã nhận: 19 Cảm ơn
TiCiKey đã viết:
Chi tiết bác Thìn nêu hơi thú vị nha, có ai để ý không nhẽ "Phòng làm việc của Tôi không phải là phòng riêng như của các CFO khác". Có ai giống như vậy nữa không?

Bác Thìn cắt giảm chi phí như vậy liệu có ổn không đây

Đôi khi không phải là cắt giảm chi phí mà là một cách tận dụng hết chất xám của nhân viên thôi. Ngồi gần đồng nghĩa với ko khoảng cách và thời gian nhân viên rảnh việc tám cũng ít hơn và năng suất công việc sẽ nhiều hơn. Bây giwof các Cty thường có một phòng khách nhỏ nên khi cần làm việc hay trao đổi riêng CFO vẫn ko bị ảnh hưởng.

04 Tháng 6 2009, 09:18
Xem thông tin cá nhân
Có 3 Thành viên muốn cảm ơn Hằng cho bài viết này:
Cash, hondacodon, ttx

Hehehehehe, ý tui thế lày:

Thử tưởng tượng, cho ông nội Sếp của các cha sếp CMO, CPO, CFO.......ngồi chung với nhau cho vui.
Vậy ai "tám" nhiều hơn. Ngồi vậy chắc very happy nhẽ.
Tại sao chúng ta lại săm soi nhân viên chúng ta quá như vậy.Tui nghĩ hơi khác chút.

Chúng ta quản lý nhân viên chúng ta bằng gì nhỉ? Ai cũng biết và làm theo cách riêng của mình hết.
Có ai dám nói ai hay, ai dở đâu. Chia sẻ theo cách của tui nhé:

- Đầu năm : ký một cam kết chi tiết hoàn thành trách nhiệm và nghĩa vụ bản thân dựa theo Bảng mô tả công việc. Chỉ khác là cam kết này thể hiện mức điểm chi tiết (%) trên tổng cam kết cho từng nhóm công việc chính phụ cụ thể. Rồi sau đó triển khai, đánh giá theo Quý. Đương nhiên, như vậy, kế hoạch Tháng, cụ thể là Tuần được đăng ký và báo cáo thường xuyên. Em thì cũng hay lười biếng, ham chơi tý, cũng phải cafe cùng các bác ttx, cash, kientho.. chút chớ, để còn học hỏi xem làm thế nào các bác ấy sướng thế không biết.

- Vậy là hàng tuần, hàng tháng, hàng quý đã có bảng Phong thần đẻ đánh giá nhân viên của mình rùi. Nhứt là các công việc em chêm thêm vào kế hoạch đăng ký của các em. hoàn thành thì điểm thưởng add vào, vui lắm.

- Thứ ba : thể dục giữa giờ, vd có 8 nhân viên , mỗi người leader một bữa, hướng dẫn tùy thích, đến 9h30, mở loa lên, mọi người đứng tại chỗ, múa, nhảy, thể dục thẩm mỹ... thôi thì đủ loại, vui ra phết......chỉ tốn có 5p một ngày thôi mà mấy bé bên em ( dù có chồng, con), dáng xinh đáo để. Vạn tuế thể thao. Kết thúc là vỗ tay lớp pớp. Ai cũng vui và đoàn kết.

- Cuối cùng, em xác định, nhân viên giỏi thì Chief mới phẻ. Khi họ tự áp đặt áp lực lên bản thân, họ sẽ cam kết cao nhất để hoàn thành. Dùng thời gian hay mấy pác HCNS không ăn thua đâu. Chắc mấy pác cũng từng làm nhân viên hết cả rùi mà.

Ai nói cách của tui hay, chân thành cảm ơn.
Ai nói cách của tui dở, trân trọng cảm ơn vì như vậy tui lại có thời gian trà đạo, phê đạo, tiếu đạo....với các pác rùi.

04 Tháng 6 2009, 10:34
Có 3 Thành viên muốn cảm ơn TiCiKey cho bài viết này:
Cash, hondacodon, kiyosaki

Đã gửi: 6 Cảm ơn
Đã nhận: 19 Cảm ơn
TiCiKey đã viết:

- Thứ ba : thể dục giữa giờ, vd có 8 nhân viên , mỗi người leader một bữa, hướng dẫn tùy thích, đến 9h30, mở loa lên, mọi người đứng tại chỗ, múa, nhảy, thể dục thẩm mỹ... thôi thì đủ loại, vui ra phết......chỉ tốn có 5p một ngày thôi mà mấy bé bên em ( dù có chồng, con), dáng xinh đáo để. Vạn tuế thể thao. Kết thúc là vỗ tay lớp pớp. Ai cũng vui và đoàn kết.

.

Có lẽ nhân viên của bên bác siêu tài tình nên có thời gian rảnh mà có thể thực hiện được như thế này.
Bên em có rất nhiều hạn chế.- Thứ nhất bản thân cái công việc kẻ ăn ốc người dọn vỏ này luôn luôn phát sinh ngoài dự kiến.
Thứ hai công nhân SX bận rộn mà ở VP nghe có tiếng nhạc hay tiếng ầm ĩ thường xuyên thì em thấy ko ổn. Đôi khi phải nhịn cái sự sung sướng lại ko có họ lại bảo mình rảnh quá.........
Nói chung cái phòng này mà ko cười thì bảo " dân bới bèo ra bọ nó thế" Nếu mà cười nhiều quá lại nghĩ mình có cái gì....
Phù phù ko bít có bác nào bị cùng cảnh ko???????/

04 Tháng 6 2009, 13:34
Xem thông tin cá nhân
Có 4 Thành viên muốn cảm ơn Hằng cho bài viết này:
Cash, kiyosaki, meohoangsao, TiCiKey
Hiển thị những bài viết cách đây:  Sắp xếp theo  
Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 14 bài viết ]  Chuyển đến trang 1, 2  Trang kế tiếp

Ai đang trực tuyến?

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào đang trực tuyến.1 khách.

Bạn không thể tạo chủ đề mới.
Bạn không thể trả lời bài viết.
Bạn không thể sửa những bài viết của mình.
Bạn không thể xoá những bài viết của mình.