Diễn đàn CFO Việt Nam - Diễn đàn dành cho CFO và những người quan tâm đến hoạt động quản lý tài chính doanh nghiệp tại Việt Nam.

Hôm nay, 28 Tháng 5 2017, 17:31
Thời gian được tính theo giờ UTC + 7 Giờ

Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 14 bài viết ]  Chuyển đến trang Trang vừa xem  1, 2
 Ngày đầu tiên làm CFO 
Người gửi Nội dung

Đã gửi: 42 Cảm ơn
Đã nhận: 9 Cảm ơn
Gửi bài Re: Ngày đầu tiên làm CFO
TiCiKey đã viết:
Hehehehehe, ý tui thế lày:

Thử tưởng tượng, cho ông nội Sếp của các cha sếp CMO, CPO, CFO.......ngồi chung với nhau cho vui.
Vậy ai "tám" nhiều hơn. Ngồi vậy chắc very happy nhẽ.
Tại sao chúng ta lại săm soi nhân viên chúng ta quá như vậy.Tui nghĩ hơi khác chút.

Chúng ta quản lý nhân viên chúng ta bằng gì nhỉ? Ai cũng biết và làm theo cách riêng của mình hết.
Có ai dám nói ai hay, ai dở đâu. Chia sẻ theo cách của tui nhé:

- Đầu năm : ký một cam kết chi tiết hoàn thành trách nhiệm và nghĩa vụ bản thân dựa theo Bảng mô tả công việc. Chỉ khác là cam kết này thể hiện mức điểm chi tiết (%) trên tổng cam kết cho từng nhóm công việc chính phụ cụ thể. Rồi sau đó triển khai, đánh giá theo Quý. Đương nhiên, như vậy, kế hoạch Tháng, cụ thể là Tuần được đăng ký và báo cáo thường xuyên. Em thì cũng hay lười biếng, ham chơi tý, cũng phải cafe cùng các bác ttx, cash, kientho.. chút chớ, để còn học hỏi xem làm thế nào các bác ấy sướng thế không biết.

- Vậy là hàng tuần, hàng tháng, hàng quý đã có bảng Phong thần đẻ đánh giá nhân viên của mình rùi. Nhứt là các công việc em chêm thêm vào kế hoạch đăng ký của các em. hoàn thành thì điểm thưởng add vào, vui lắm.

- Thứ ba : thể dục giữa giờ, vd có 8 nhân viên , mỗi người leader một bữa, hướng dẫn tùy thích, đến 9h30, mở loa lên, mọi người đứng tại chỗ, múa, nhảy, thể dục thẩm mỹ... thôi thì đủ loại, vui ra phết......chỉ tốn có 5p một ngày thôi mà mấy bé bên em ( dù có chồng, con), dáng xinh đáo để. Vạn tuế thể thao. Kết thúc là vỗ tay lớp pớp. Ai cũng vui và đoàn kết.

- Cuối cùng, em xác định, nhân viên giỏi thì Chief mới phẻ. Khi họ tự áp đặt áp lực lên bản thân, họ sẽ cam kết cao nhất để hoàn thành. Dùng thời gian hay mấy pác HCNS không ăn thua đâu. Chắc mấy pác cũng từng làm nhân viên hết cả rùi mà.

Ai nói cách của tui hay, chân thành cảm ơn.
Ai nói cách của tui dở, trân trọng cảm ơn vì như vậy tui lại có thời gian trà đạo, phê đạo, tiếu đạo....với các pác rùi.

Cho em xin 1 suất làm nhân viên của bác, làm việc như vậy thoải con gà mái mà hiệu quả chắc vuợt xa các sếp chỉ thích soi nv và quá kỷ luật.

04 Tháng 6 2009, 14:14
Xem thông tin cá nhân
Có Thành viên muốn cảm ơn hondacodon cho bài viết này:
TiCiKey
Hình đại diện của thành viên

Đã gửi: 75 Cảm ơn
Đã nhận: 62 Cảm ơn
Theo e nghĩ thì quản lý nv cũng tùy vào tính cách của từng nv.

Với e chẳng hạn, nếu có ai giám sát e là e chẳng làm đc việc, thậm chí trong lúc e làm mà có ý loay hoay giám sát thì có khi ko những e ko làm việc mà còn làm toáng lên nữa.

Nv của e thì e đưa cho họ một bảng phân công công việc ghi rõ việc nào phải hoàn thành hàng ngày, hàng tuần, hàng tháng (đối với các việc cố định), hàng tuần làm báo cáo xem thực hiện đến đâu, cái nào hoàn thành rồi thì tick vào, vấn đề nào còn tồn đọng, lý do chưa hoàn thành, đề xuất hỗ trợ...
Các vấn đề phát sinh đột xuất, các vấn đề dự kiến phát sinh trong tuần tới.
Có khi cảm thấy yên tâm, cả tháng e chẳng hề đọc tới báo cáo.
Nhg việc báo cáo như vậy sẽ giúp nv thực hiện đúng tiến độ, ko để dồn công việc.

Nv của e ko được như nv các bác, có những nv mới toanh, mỗi khi giao việc e phải hướng dẫn, kiểm tra lại liên tục và kịp thời điều chỉnh, thậm chí nhiều lúc e còn phải làm công tác tư tưởng cho nv nữa! :cry: :cry:

Câu chuyện đầu năm http://www.youtube.com/watch?v=TJL-mKcikNg&feature=related

22 Tháng 12 2010, 23:22
Xem thông tin cá nhân Tài khoản Yahoo
Có 2 Thành viên muốn cảm ơn ttminhchau cho bài viết này:
Cash, TiCiKey

Đã gửi: 152 Cảm ơn
Đã nhận: 125 Cảm ơn
Nv của e thì e đưa cho họ một bảng phân công công việc ghi rõ việc nào phải hoàn thành hàng ngày, hàng tuần, hàng tháng (đối với các việc cố định), hàng tuần làm báo cáo xem thực hiện đến đâu, cái nào hoàn thành rồi thì tick vào, vấn đề nào còn tồn đọng, lý do chưa hoàn thành, đề xuất hỗ trợ...
Các vấn đề phát sinh đột xuất, các vấn đề dự kiến phát sinh trong tuần tới.
Có khi cảm thấy yên tâm, cả tháng e chẳng hề đọc tới báo cáo.
Nhg việc báo cáo như vậy sẽ giúp nv thực hiện đúng tiến độ, ko để dồn công việc.

Nv của e ko được như nv các bác, có những nv mới toanh, mỗi khi giao việc e phải hướng dẫn, kiểm tra lại liên tục và kịp thời điều chỉnh, thậm chí nhiều lúc e còn phải làm công tác tư tưởng cho nv nữa! :cry: :cry:

Sao nó mâu thuẫn thế hả bác

24 Tháng 12 2010, 10:33
Xem thông tin cá nhân Tài khoản Yahoo Ghé thăm website của người gửi
Hình đại diện của thành viên

Đã gửi: 75 Cảm ơn
Đã nhận: 62 Cảm ơn
TiCiKey đã viết:

Sao nó mâu thuẫn thế hả bác

Theo e nghĩ thì quản lý nv cũng tùy vào tính cách của từng nv.

Hơ hơ, mâu thuẫn đâu ạ? Ngay từ đầu e đã nói: "Theo e nghĩ thì quản lý nv cũng tùy vào tính cách của từng nv."

Hơn nữa, với 1 nv thì từng giai đoạn cũng khác nhau rồi muh bác, với nv mới thì phải kỳ công training, đi sát sao theo từng bước. Khi người ta thạo việc rồi thì e áp dụng theo đoạn muh bác kêu mâu thuẫn ấy!
Chứ e đi làm hơn 3 năm rồi mà bác chăm chút e như sv mới ra trường thì e cũng mún làm lính của bác lém!

P/S
Merry Christmas bác nhé!

Câu chuyện đầu năm http://www.youtube.com/watch?v=TJL-mKcikNg&feature=related

24 Tháng 12 2010, 11:14
Xem thông tin cá nhân Tài khoản Yahoo
Có Thành viên muốn cảm ơn ttminhchau cho bài viết này:
Cash
Hiển thị những bài viết cách đây:  Sắp xếp theo  
Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 14 bài viết ]  Chuyển đến trang Trang vừa xem  1, 2

Ai đang trực tuyến?

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào đang trực tuyến.2 khách.

Bạn không thể tạo chủ đề mới.
Bạn không thể trả lời bài viết.
Bạn không thể sửa những bài viết của mình.
Bạn không thể xoá những bài viết của mình.