Diễn đàn CFO Việt Nam - Diễn đàn dành cho CFO và những người quan tâm đến hoạt động quản lý tài chính doanh nghiệp tại Việt Nam.

Hôm nay, 27 Tháng 11 2014, 22:44
Thời gian được tính theo giờ UTC + 7 Giờ

Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 7 bài viết ] 
 Hạch toán tài sản cố định đã qua sử dụng 
Người gửi Nội dung
Hình đại diện của thành viên

Đã gửi: 495 Cảm ơn
Đã nhận: 176 Cảm ơn
Gửi bài Hạch toán tài sản cố định đã qua sử dụng
Có một bác hỏi tôi câu này mà chịu không giả nhời được. Mong các cao thủ kế toán giúp đỡ:

======
Công ty tôi mua 1 chiếc Camry đã chạy 3 năm nay với tổng chi phí 35 ngàn đô. Chiếc xe này nếu mới cứng thì phải mất khoảng 53 ngàn. Cách đây hơn chục năm tôi làm kế toán thì thường phải ghi theo kiểu tăng nguyên giá là 53 ngàn, tăng khấu hao lũy kế 18 ngàn (tức là 53-35=18), nghĩa là giá trị tài sản tăng thêm vưỡn là 35 ngàn. Nay ghi như thế thì bên thuế bảo sai. Hỏi vợ thì vợ cũng bảo tôi sai (tôi nói cái gì vợ tôi cũng bảo sai, thế nên tôi chả tin) . Biết bác giỏi kế toán nên nhờ bác phân xử giùm. Kính.
======

Bác này đâu biết tôi toàn làm kế toán tiền mặt :D , mà công ty tôi toàn chơi đồ xịn chứ có mua đồ cũ bao giờ :lol: Mời các bác ra tay.

No one can be trusted when it comes to ca$h

14 Tháng 10 2009, 23:26
Xem thông tin cá nhân

Đã gửi: 0 Cảm ơn
Đã nhận: 18 Cảm ơn
Gửi bài Re: Hạch toán tài sản cố định đã qua sử dụng
Hach toan tai san tang theo gia goc (tuc la gia minh mua cong chi phi lien quan neu co). Trong truong hop nay thi ban hach toan tang 35 ngan chu khong phai 53 ngan. Viec hach toan tang ca nguyen gia (53 ngan) va khau hao luy ke (18 ngan) chi thuc hien trong viec dieu chuyen tai san giua cac doanh nghiep truoc day thoi.

T.B. Cai phan mem go tieng Viet cua to tu nhien bi hong nen khong go tieng Viet duoc. Thong cam nhe.

15 Tháng 10 2009, 01:44
Xem thông tin cá nhân
Có 2 Thành viên muốn cảm ơn Tran Nam cho bài viết này:
Cash, ttx

Đã gửi: 6 Cảm ơn
Đã nhận: 19 Cảm ơn
Cash đã viết:
Có một bác hỏi tôi câu này mà chịu không giả nhời được. Mong các cao thủ kế toán giúp đỡ:

======
Công ty tôi mua 1 chiếc Camry đã chạy 3 năm nay với tổng chi phí 35 ngàn đô. Chiếc xe này nếu mới cứng thì phải mất khoảng 53 ngàn. Cách đây hơn chục năm tôi làm kế toán thì thường phải ghi theo kiểu tăng nguyên giá là 53 ngàn, tăng khấu hao lũy kế 18 ngàn (tức là 53-35=18), nghĩa là giá trị tài sản tăng thêm vưỡn là 35 ngàn. Nay ghi như thế thì bên thuế bảo sai. Hỏi vợ thì vợ cũng bảo tôi sai (tôi nói cái gì vợ tôi cũng bảo sai, thế nên tôi chả tin) . Biết bác giỏi kế toán nên nhờ bác phân xử giùm. Kính.
======

Bác này đâu biết tôi toàn làm kế toán tiền mặt :D , mà công ty tôi toàn chơi đồ xịn chứ có mua đồ cũ bao giờ :lol: Mời các bác ra tay.

Việc hạch toán tăng tài sản thì đúng như bác Nam nói là chỉ hạch toán theo hồ sơ TSCĐ Cty mua tại thời điểm hiện tại. Tuy nhiên khi tính khấu hao thì bác được tính giảm trừ phần thời gian mà đã được khấu hao. Ví dụ phương tiện vận tải khấu hao 5 năm mà nó đã khấu hao 3 năm rùi thì bây giờ bác tính khấu hao 02 năm ( Nếu bác hay xếp bác muốn thế) :D

15 Tháng 10 2009, 07:54
Xem thông tin cá nhân
Có 2 Thành viên muốn cảm ơn Hằng cho bài viết này:
Cash, ttx

Đã gửi: 10 Cảm ơn
Đã nhận: 28 Cảm ơn
Hằng đã viết:
Cash đã viết:

======
======

Việc hạch toán tăng tài sản thì đúng như bác Nam nói là chỉ hạch toán theo hồ sơ TSCĐ Cty mua tại thời điểm hiện tại. Tuy nhiên khi tính khấu hao thì bác được tính giảm trừ phần thời gian mà đã được khấu hao. Ví dụ phương tiện vận tải khấu hao 5 năm mà nó đã khấu hao 3 năm rùi thì bây giờ bác tính khấu hao 02 năm ( Nếu bác hay xếp bác muốn thế) :D

Việc xác định nguyên giá thực hiện theo nguyên tắc giá gốc như bác Trannam nói.

Về thời gian sử dụng của TSCĐ này được xác định theo công thức:

"Thời gian sử dụng của TSCĐ = (Giá trị hợp lý của TSCĐ / Giá bán của TSCĐ mới cùng loại hoặc TSCĐ tương đương trên thị trường) x Thời gian sử dụng của TSCĐ mới cùng loại xác định theo phụ lục 1 kèm theo Quyết định 206/2003/QĐ-BTC ngày 12/12/2003"

16 Tháng 10 2009, 10:20
Xem thông tin cá nhân
Có 2 Thành viên muốn cảm ơn Tiger Princess cho bài viết này:
Cash, ttx

Đã gửi: 0 Cảm ơn
Đã nhận: 0 Cảm ơn
Cơ quan em mới thành lập Trung tâm đào tạo sát hạch lái xe ô tô được 2 năm. Do đầu tư ban đầu chủ yếu bằng nguồn vốn đi vay nên còn nhiều khó khăn ( số lượng xe đầu tư ban đầu so với nhu cầu còn thiếu nhiều). Hiện tại nhu cầu học viên đến đào tạo thì nhiều, xe ô tô để đào tạo thì thiếu, hơn nữa do xe đào tạo đầu tư từ đầu thì hiện bị hỏng nhiêù, Muốn đầu tư mua mới thì khó khăn về vốn và vướng Nghị quyết 11/2011/NQ-CP nên xin chủ trương cấp trên để mua thì ko dc. Do vậy để giải quyết khó khăn trước mắt, Lãnh đạo đã họp thống nhất thông qua cuộc họp cơ quan mua một số ô tô cũ đã qua sử dụng của một số cá nhân là cán bộ của Trung tâm có nhu cầu bán để dùng vào công tác đào tạo và sát hạch lái xe ô tô , Do hiện tại Trung tâm đang khó khăn về vốn, nên số cán bộ đã đồng ý bán cho Trung tâm theo phươg thức mua trả góp.Giá mua được thỏa thuận theo giá thị trường, đồng thời có đề nghị cơ quan thẩm định giá thẩm định giúp để làm cơ sở mua. Gía mua bình quân là 100 triệu đông/xe. Hiện tại cơ quan em đã ký hợp đồng mua bán với các cá nhân trên giá để mua căn cứ vào giá đã được thẩm định. Thủ tục như vậy có được ko.( Vẫn biết nếu theo Thông tư 63/BTC thì ko đúng) Mong các Bác có kinh nghiệm làm cáh nào chỉ bảo giúp em với .

16 Tháng 10 2011, 21:21
Xem thông tin cá nhân

Đã gửi: 75 Cảm ơn
Đã nhận: 62 Cảm ơn
Cash đã viết:

======
======

Có câu "Cũ người mới ta", đối với công ty bác Cash đó là xe cũ, nhưng đối với Cty bạn kia thì đó là xe mới muh ;)

Nếu làm như trước đây chục năm, thì trên BCTC của bác các chỉ tiêu Nguyên giá Khấu hao lũy kế hình như ko hợp lý phải ko bác nhỉ?
2 chỉ tiêu này ảnh hưởng như thế nào tới các chỉ số tài chính và các đánh giá về DN vậy bác Cash?
Bác Cash thấy thế nào?

Câu chuyện đầu năm http://www.youtube.com/watch?v=TJL-mKcikNg&feature=related

22 Tháng 11 2011, 10:56
Xem thông tin cá nhân Tài khoản Yahoo

Đã gửi: 495 Cảm ơn
Đã nhận: 176 Cảm ơn
ttminhchau đã viết:
Cash đã viết:

======
======

Có câu "Cũ người mới ta", đối với công ty bác Cash đó là xe cũ, nhưng đối với Cty bạn kia thì đó là xe mới muh ;)

Nếu làm như trước đây chục năm, thì trên BCTC của bác các chỉ tiêu Nguyên giá Khấu hao lũy kế hình như ko hợp lý phải ko bác nhỉ?
2 chỉ tiêu này ảnh hưởng như thế nào tới các chỉ số tài chính và các đánh giá về DN vậy bác Cash?
Bác Cash thấy thế nào?

Cảm ơn bác, giờ mới biết bác đã chuyển sang làm ngành khảo cổ (nhưng khấu hao và tài sản cố định là câu chuyện không bao giờ cũ bác nhể). Khi tôi trao đổi lại với người bạn đưa ra câu hỏi ban đầu, bác ấy cười buồn buồn và nói công lao học bên Tây thế này thì đổ đi hết à. Hỏi tại sao nói thế, bác ấy mới đưa ra chỉ số "accumulated depreciation divided by the gross investment" (Khấu hao lũy kế chia cho nguyên giá) để đo lường một cách tương đối về tài sản cố định của doanh nghiệp còn cũ hay mới. Bác ấy bảo tỷ số này càng gần 100% thì tài sản cố định càng cũ (xem thêm http://www.investopedia.com/university/ ... z1eQpXnlwT ). Lúc nào có thời gian đọc kỹ đường link bác sẽ hiểu bạn tôi định nói gì.

Còn cá nhân tôi thì đang chuyển từ phe "ngày hôm nay chúng ta đang làm đúng" chuyển sang phe "ngày xưa Tây nó cũng có đúng". Túm lại, câu hỏi của bạn tôi không phải là không có cơ sở, và kế toán đúng là nghệ thuật!

No one can be trusted when it comes to ca$h

22 Tháng 11 2011, 18:54
Xem thông tin cá nhân
Có Thành viên muốn cảm ơn Cash cho bài viết này:
ttminhchau
Hiển thị những bài viết cách đây:  Sắp xếp theo  
Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 7 bài viết ] 

Ai đang trực tuyến?

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào đang trực tuyến.1 khách.

Bạn không thể tạo chủ đề mới.
Bạn không thể trả lời bài viết.
Bạn không thể sửa những bài viết của mình.
Bạn không thể xoá những bài viết của mình.