Diễn đàn CFO Việt Nam - Diễn đàn dành cho CFO và những người quan tâm đến hoạt động quản lý tài chính doanh nghiệp tại Việt Nam.

Hôm nay, 01 Tháng 9 2014, 20:34
Thời gian được tính theo giờ UTC + 7 Giờ






Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 4 bài viết ] 
 Khau Hao Tai San Co Dinh Khong Su Dung (Dang ngung su dung) 
Người gửi Nội dung

Ngày tham gia: 04 Tháng 12 2008, 12:28
Bài viết: 6
Đã gửi: 6 Cảm ơn
Đã nhận: 6 Cảm ơn
Gửi bài Khau Hao Tai San Co Dinh Khong Su Dung (Dang ngung su dung)
Xin cho em hỏi một vấn đề sau về việc
Khấu hao tài sản cố định ngưng sử dụng
Công ty em có 3 cái máy như sau

1. Một cái vì giảm sản lượng nên ngừng chạy (không biết rõ là khi nào chạy lại)
2. Một cái vì đang bảo dưỡng nên ngừng chạy (cỏ lẽ từ 6 đến 12 tháng sau mới xong)
3. Một cái mới nguyên, nằm nguyên xi trong hộp đang đợi chuyên gia sang lắp ráp, mà đợi cả năm rồi mà họ vẫn chưa sang

Như vậy
a. Về mặt kế toán có ngưng khấu hao tài sản cố định được không? (cái nào được cái nào không? Vì sao)
b. a. Về mặt thuế có ngưng khấu hao tài sản cố định được không? Hay phải khấu hao, và khấu hao này đưa vào chi phí được chứ? (cái nào được cái nào không? Vì sao)


01 Tháng 2 2010, 13:57
Xem thông tin cá nhân

Ngày tham gia: 21 Tháng 11 2008, 22:51
Bài viết: 18
Đã gửi: 1 Cảm ơn
Đã nhận: 23 Cảm ơn
Gửi bài Re: Khau Hao Tai San Co Dinh Khong Su Dung (Dang ngung su dung)
1. Về mặt kế toán, theo chuẩn mực quốc tế và theo VAS, thi tài sản mua sắm, là phải khấu hao (1 tháng sau khi mua/ 1 ngày sau khi mua), chứ không phải có hao mòn vật chất mới khấu hao.

2. Về mặt thuế, theo TT 203 mới nhất về khấu hao đã giới thiệu trong buổi hội thảo của CFO vào cuối năm rồi, tài sản mua về không sử dụng, hay ngưng sử dụng, ... cũng phải trích khấu hao. Như vậy, về điểm này, có sự giống nhau giữa Kế Toán và Thuế. Và như vậy, có thay đổi so với QĐ 206 về khấu hao trước đây.


05 Tháng 2 2010, 13:37
Xem thông tin cá nhân
Có 4 Thành viên muốn cảm ơn thanhnguyen cho bài viết này:
Cash, lequocduy, thuhaidinhthi, ttx
Hình đại diện của thành viên

Ngày tham gia: 28 Tháng 11 2008, 23:00
Bài viết: 126
Đến từ: Natural Choice
Đã gửi: 180 Cảm ơn
Đã nhận: 231 Cảm ơn
Gửi bài Re: Khau Hao Tai San Co Dinh Khong Su Dung (Dang ngung su dung)
Về mặt thuế:

Trả lời câu hỏi của Bác @lequocduy về việc trích khấu hao tài sản cố định trong thời gian ngừng sản xuất, @dinhthi có ý kiến như sau:

- Tại điểm 1.1 mục IV Phần C Thông tư số 130/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ Tài chính về việc hướng dẫn thi hành một số điều về thuế TNDN:
các khoản được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế là các khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp”

- Tại điểm 2.2a mục IV Phần C Thông tư số 130/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ Tài chính về việc hướng dẫn thi hành một số điều về thuế TNDN: “Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm: Chi khấu hao đối với tài sản cố định không sử dụng cho hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ”

- Tại điểm 2 Điều 9 Mục III Quyết định số 206/2003/QĐ-BTC ngày 12/12/2003 của Bộ Tài chính về ban hành Chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao TSCĐ có hướng dẫn: “Những tài sản cố định không tham gia vào hoạt động kinh doanh thì không phải trích khấu hao, bao gồm:
....
- TSCĐ khác không tham gia vào hoạt động kinh doanh”.


- Tại điểm 2 Điều 9 Phần C Thông tư 203/2009/TT-BTC ngày 20/10/2009 của Bộ Tài chính về việc hướng dẫn Chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao TSCĐ có hướng dẫn: “Các khoản chi phí khấu hao tài sản cố định quy định tại điểm 2.2 mục IV phần C Thông tư số 130/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành một số điều của Luật thuế thu nhập doanh nghiệp số 14/2008/QH12 và hướng dẫn thi hành Nghị định số 124/2008/NĐ-CP ngày 11/12/2008 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật thuế thu nhập doanh nghiệp thì không được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp”

Căn cứ theo hướng dẫn nêu trên TCSĐ của Bác @lequocduy ngưng chạy do giảm sản lượng, do đang bảo dưỡng hay chưa đưa vào sử dụng thì trong thời gian này(Bác không nêu rõ thời gian nên @dinhthi căn cứ cả 203 và 206, loại trừ 128) TSCĐ không sử dụng cho hoạt động sản xuất kinh doanh do vậy doanh nghiệp không được tính và trích khấu hao TSCĐ vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế.

_________________
Attitude is everything!


Sửa lần cuối bởi thuhaidinhthi vào ngày 31 Tháng 3 2010, 21:07 với 2 lần sửa trong tổng số.

08 Tháng 2 2010, 12:35
Xem thông tin cá nhân Tài khoản Yahoo
Có 3 Thành viên muốn cảm ơn thuhaidinhthi cho bài viết này:
Cash, lequocduy, ttx
Hình đại diện của thành viên

Ngày tham gia: 28 Tháng 11 2008, 23:00
Bài viết: 126
Đến từ: Natural Choice
Đã gửi: 180 Cảm ơn
Đã nhận: 231 Cảm ơn
Gửi bài Re: Khau Hao Tai San Co Dinh Khong Su Dung (Dang ngung su dung)
Về mặt Kế toán:

@dinhthi có ý kiến như sau:

Theo chuẩn mực kế toán Việt Nam (VAS) số 03 quy định:
Trong quá trình sử dụng TSCĐ hữu hình được xác định theo nguyên giá, khấu hao lũy kế và giá trị còn lại:
Nguyên giá là toàn bộ các chi phí mà doanh nghiệp bỏ ra để có được TSCĐHH tính đến thời điểm đưa tài sản đó vào trạng thái sẵn sàng sử dụng.
Khấu hao là sự phân bổ một cách có hệ thống giá trị phải khấu hao của TSCĐHH trong suốt thời gian sử dụng hữu ích của tài sản đó.
Giá trị phải khấu hao là nguyên giá của TSCĐHH ghi trên báo cáo tài chính, trừ (-) giá trị thanh lý ước tính của tài sản đó.
Giá trị thanh lý là giá trị ước tính thu được khi hết thời gian sử dụng hữu ích của tài sản, sau khi trừ (-) chi phí thanh lý ước tính.
Thời gian sử dụng hữu ích của TSCĐHH do doanh nghiệp xác định chủ yếu dựa trên mức độ sử dụng ước tính của tài sản, tuy nhiên do chính sách quản lý của tài sản của doanh nghiệp mà thời gian sử dụng hữu ích ước tính của tài sản có thể ngắn hơn thời gian sử dụng thực tế của nó. Vì vậy việc ước tính thời gian sử dụng hữu ích của một TSCĐHH còn phải dựa trên kinh nghiệm của doanh nghiệp đối với các loại tài sản cùng loại.
Nếu căn cứ theo VAS 03 thì doanh nghiệp chỉ trích khấu hao phần nguyên giá của tài sản cố định sau khi đã trừ đi giá trị thanh lý ước tính.

Vì vậy theo câu hỏi của Bác @lequocduy thì 2 TCSĐ ngưng hoạt động tùy thuộc vào thời gian sử dụng hữu ích của tài sản đó do doanh nghiệp xác định chủ yếu dựa trên mức độ sử dụng ước tính của tài sản. Còn TSCĐ mới đang đợi chuyên gia sang lắp ráp thì chưa trích khấu hao.

_________________
Attitude is everything!


08 Tháng 2 2010, 14:31
Xem thông tin cá nhân Tài khoản Yahoo
Có 3 Thành viên muốn cảm ơn thuhaidinhthi cho bài viết này:
Cash, lequocduy, ttx
Hiển thị những bài viết cách đây:  Sắp xếp theo  
Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 4 bài viết ] 


Ai đang trực tuyến?

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào đang trực tuyến.1 khách.


Bạn không thể tạo chủ đề mới.
Bạn không thể trả lời bài viết.
Bạn không thể sửa những bài viết của mình.
Bạn không thể xoá những bài viết của mình.
Bạn không thể gửi tập tin đính kèm.

Tìm kiếm với từ khoá:
Chuyển đến: